A translation of “If” by Rudyard Kipling to Yoruba.

Translated to Yoruba by Olanrewaju AJidagba

Ti  ó bá lè mọ́ kàn, tó o si bínú

Nígbà tí àwọn tó wà ní sàkání rẹ bá n dá ẹ́ lẹjọ Nítorí pé wọn n Sojo

Tí ó bá lè nígbagbọ́ nínú ará rẹ, báyé bá tiẹ síyè méjì

Ṣugbọ́n ó Fàyè sílẹ fún ìyè méjì wọn

Tí ó bá lè ní ifárádà lai jẹ kó sún ẹ́

Tó ò si púrọ táyé bá ti ẹ̀ párọ́ mọ́ ẹ́

Ó kọ̀ láti kòrirá táyé bá tiẹ̀ kòrirá rẹ́

Ó si Ṣọrá láti múrá jù lójú Ọmọ aráyé tàbí sọ̀rọ̀ ọ̀lọ́gbọ́n nígbà gbógbó

*

Tí ó bá lè lá àlá,

Láì jẹ kí àlá jọ́bá lè ọ lórí

Tó ó si lè ronú jinlẹ̀

láì jẹ kí ìrònú jẹ́ Kókó ayé rẹ́

Tí ó bá lè pàdé àjálù àti ìṣẹ́gun

Síbẹ̀, ó bá wọ́n lò gẹ́gẹ́ bí ọkàn

Tí ó bá lè f’àyè gbá Ọmọ́ aràyé

láti yí ọ̀rọ̀ òtítọ́ rẹ́ nítorí wọ́n

 Fẹ́ ṣí àwọn ọdẹ́ lọnà

Tàbí wò gbógbó o n ti ó làágun fun bàjẹ̀

 láì bárájẹ́

Sùgbọ́n ò bẹ̀rẹ̀ sí i tòó látí ibẹ̀rẹ̀

 pàápàá pẹlú irinṣẹ́ tí kò wúlò mọ́

*

Tí ó bálè kó gbógbó èrè rẹ̀ jọ́

Tó ó sì fi lè tá tẹ́tẹ́,

 ó tún múrá tán látí pàdánù rẹ́

  láì sí ìnìrá

Síbẹ̀, ó ṣè tán látí pádà sí ibẹrẹ́

láì mẹnúbà  ìpàdánù rẹ́

Tí ó bá lè f’ipá mú ọkàn

 ati àyà rẹ́

Látí má sìn ẹ́ tẹ̀síwájú

Nígbà tí ó bá rí bẹ́ní pé

kò sí nkán kán nínú rẹ́ mọ̀

Àfí ìgbàgbọ́

 tí n wí fún ọ́ pè ‘iwọ́ dúró!’

*

Tí ó bálè sọ̀rọ̀ láàrín èrò

 láì sọ̀ ìwà rẹ̀ nù

Tàbí bá awọ́n ọ́bá rìn

 láì pàdánù ohún t’ayé ńfẹ́

Tí ọ̀tá rẹ́ tàbí ọrẹ́ tímọ́tímọ́

 ò bálè ṣè ọ́ nípá

Tí ọmọ́ aráyé bálè ká pẹlú rẹ́ láì pọ̀jù

Tí ó bá lè fí

ọgọ́tá ìṣẹ̀jú-àáyá èrè jíjìn

dí iṣẹjú tí ó kọ̀ látí dáríjí ní

Ti ẹ́ ní àyé

 àtí gbógbó nnkán tí ó wà nínú rẹ̀

Ni pàtàkì, wà á dá Ọkùnrín – Ọmọ mí!

Ipari.

Leave a comment